ปลั๊กปลดล็อคจอ honda br-v

แบนเนอร์ honda brv

• Topic Author
  • *

muang999

• *
    • 5
    • 0
    • ชื่อเล่น: muang
    D.I.Y.ระบบกรองอากาศแอร์แบบบ้านๆครับ
    « เมื่อ: ตุลาคม 08, 2016, 06:57:56 PM »
    ผมเป็นสมาชิกใหม่ครับ   ได้อ่่านอะไรหลายๆอย่างในห้องนี้แล้วเลยนึกขึ้นมาได้ว่า  ระบบกรองอากาศของแอร์ BRV เขาไม่ได้ให้มา   โดยระบบจะดูดอากาศผ่านพัดลมแอร์เข้าไปตรงๆเลย  ทำให้ฝุ่นภายในรถเข้าไปด้วย   อุปกรณ์ภายในระบบแอร์รถยนต์ก็จะเสียหายได้เร็ว เพราะฝุ่นเข้าไปจับใบพัดของพัดลม  รังผึ้งและอื่นๆ  ครั้นผมจะกรีดช่องแอร์เพื่อใส่ใส้กรองแอร์  ผมก็กลัวการประกันระบบแอร์ของฮอนด้าจะหมดไป เพราะอุตส่าห์ประกันไว้ถึง 5 ปี เขาบอกมาว่าไม่ให้ดัดแปลงอะไร  เดี๋ยวประกันจะหมด  เลยคิดว่าลองทำกรองแอร์แบบบ้านๆง่ายๆดูตามขั้นตอนนะครับ

1. ไปซื้อแผ่นกรองแอร์ยี่ห้อ 3 M มา  เตรียมเทปกาว  กรรไกร
    2. เปิดลิ้นชักเก็บของ   เอามือกดด้านข้างซ้ายขวา แล้วดึงลิ้นชักออกมาตรงๆ ลิ้นชักจะหลุดมาเอง
    3. ก้มลงไปดูจะเห็นช่องอากาศเข้าของระบบแอร์ 
    4. นำแผ่นกรองแอร์ 3M มาตัดให้ใหญ่กว่าช่องแอร์
    5. นำแผ่นกรองแอร์ที่ตัดแล้ว  มาปิดช่องอากาศเข้า แล้วนำเทปกาวมาปิดเพื่อไม่ให้แผ่นกรองเลื่อนไปมา

คราวนี้ระบบแอร์ของ BRV ก็มีกรองอากาศอีกชั้นหนึ่งครับ  ท่านจะได้รับอากาศที่ถูกกรองแล้ว   แต่สักเดือนหรือสองเดือนก็ค่อยมาเปลี่ยนแผ่นกรองแอร์นะครับ  ท่านจะพบว่าแผ่นกรองแอร์เต็มไปด้วยฝุ่น   จากแผ่นสีขาวจะกลายเป็นสีเทาๆและระบบแอร์ของ BRV ก็ยังไม่หมดประกันอีกด้วยครับ
    *

helloweentz

• *
    • 18
    • 0
    • ชื่อเล่น: helloweentz
    Re: D.I.Y.ระบบกรองอากาศแอร์แบบบ้านๆครับ
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2017, 09:42:03 PM »
    เป็นทางเลือกที่ดีครับ ไม่ให้หมดประกัน

แต่ผม ใส่กรองแอร์ไปละ สบายใจ

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14