ปลั๊กปลดล็อคจอ honda br-v

แบนเนอร์ honda brv

• Topic Author
  • *
    มา DIY ใส่แสงไฟ ให้ตำแหน่งเกียร์ Honda BR-V กันดีกว่า

ตำแหน่งเกียร์ ของรถยนต์ฮอนด้า บีอาร์วี และ อีกหลายๆรุ่น ไม่มีไฟแสดงตำแหน่งมาให้เสียเลย ไม่รู้ทำไมเหมือนกัน ทั้งๆที่จะว่าไปแล้ว เพิ่มเพียง ซ็อกเก็ตสองตัว กับสายไฟอีกเมตรนิดๆ กับ พินขั้วสายไฟอีกสี่อัน มันก็น่าจะใช้งบไม่เกิน 50 บาท ต่อคัน  :eie: ดันปล่อยให้มืดมิด ในยามค่ำคืนเสียได้สิ  :boy004:

ถ้ากลางวัน ที่มีแสงสว่างจากดวงอาทิตย์ ยังพอรับได้ พอตกกลางคืนหละคุณเอ้ย มิดมืด ครับ  :boy010:

• *
    Re: มา DIY ใส่แสงไฟ ให้ตำแหน่งเกียร์ Honda BR-V กันดีกว่า
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 30, 2016, 12:51:36 AM »
    มันเลยต้องมีกระทู้นี้ขึ้นมาครับ ขออนุญาตินำเอารูปจากสมาชิก ในกลุ่มเฟซบุ้ค และ กลุ่มไลน์ Honda BRV Club มาประกอบในการทำกระทู้ มา DIY ใส่แสงไฟ ให้ตำแหน่งเกียร์ Honda BR-V กันดีกว่า

อันดับแรก ควรจะเตรียม ขั้วหลอดไฟครับ แบบเสียบ T5 ซึ่งนำเอามาจาก ไฟหรีมอไซค์ ได้เลยนั่นเอง ส่วนอุปกรณ์บรรดา ไขควง คีม หัวแร้ง คงไม่ต้องบรรยายเนอะ ระดับฝีมือกันอยู่แล้ว ขาดไปมันก็ไม่พร้อมสำหรับการ ดีไอว้าย แน่ๆ  :boy002:
  • *
    Re: มา DIY ใส่แสงไฟ ให้ตำแหน่งเกียร์ Honda BR-V กันดีกว่า
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 30, 2016, 12:54:03 AM »
    ลืมบอกไป หาขั้วหลอดไฟ ขนาดตามรูป ที่เป็นสีดำ น่ะครับ

อ่ะ หาของพร้อมแล้ว ลุ้ยยยย

แงะสิครับ รออะไร ใช้ไขควง และ สองมือเราเท่านั้นเอง  :boy002:

น็อตยึด 3 ตัวคับ ตาม จุดที่ชี้ไว้เลย
    ดึงเบรคมือขึ้น เข้าเกียตำแหน่งN แล้วก็หาผ้า พันหัวเกรีย์ไว้ด้วย จะได้ไม่ทิ่มตาเรา  :boy006:
  • *
    « ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 30, 2016, 12:57:40 AM »
    จากนั้นมาต่อ ตรงจุดนี้ ใต้คันเบรกมือ honda br-v ครับ

แผ่นปิดตัวนี้เอานิ้วสอด แล้วงัดขึ้นได้เลย จากนั้นก็ ถอดน็อตออก

แล้ว จะมีกิ๊ฟล๊อค ตรงกลาง ใช้นิ้วมือสอด เข้าไป แล้วก็ดึง ขึ้นได้เลยครับ
    หลุดหมดละ ( ยกจากด้านหลังขึ้นนะคับ จาถอดออกง่ายๆเลย ) แล้วก็จะมีปลั้กไฟ ของที่จุดบุหรี่อยู่ด้านล่างหน้า ให้ถอด ออกก่อนด้วยนะคับ
  • *
    « ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 30, 2016, 01:00:29 AM »
    พอเอาฝาครอบคอนโซลกลางออกได้ ก็จะพบกับ ช่องสำหรับใส่หลอดไฟ  ตามลูกษรสีแดงชี้  ถึงได้บอกไว้ข้างบนไงครับว่า เพิ่มงบอีกไม่กี่บาท ฮอนด้าก็ใจดำ ไม่ทำให้เรา  :boy004:

ส่วนตรงจุดที่ ลูกศรสีเหลืองชี้ไว้ สามารถแกะออกได้ครับเพื่อความสะดวกในการทำงาน ซึ่งก็แล้วแต่คนถนัดหละกัน
  • *
    « ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 30, 2016, 01:07:39 AM »
    ด่าฮอนด้าหละ ซาบายจาย ต่อกันเลย ทำเองก็ได้ ไม่เห็นต้องง้อ ฮอนด้า ชิชิ  :boy006:

ตามรูป ตรงสีแดงวงไว้ นี้คือ สายไฟตัวจุดบุหรี่ น่ะครับ สายสีม่วง จะเป็นไฟ + ส่วนสายสีดำก็เลยต้องเป็นไฟ -
    เราก็จัดการต่อสายไฟของหลอดได้เลย พอเราต่อแล้ว ไฟก็จะติดพร้อม ก็ต่อเมือเรากดสวิต 1ครั้ง หรือบิดกุญแจไปตำแหน่ง ACC นั่นเองครับ ไม่ต้องกลัวว่าจะกินไฟ เพราะเมื่อเรา off กุญแจ ไฟก็ไม่จ่ายมา

ส่วนการต่อหลอดไฟนั้น คงต้องแล้วแต่ บุคคลหละว่าจะหาขั้วหลอด และ หลอดไฟแบบใหนมาใช้

แนะนำนิดหนึ่งครับ หาหลอดไฟ LED มาใช้ จะดีมากๆ เพราะไม่มีความร้อนสะสม เหมือนหลอดไส้ และก็ถ้าหากจะใช้หลอดไส้ ก็ไม่ควรใช้เกิน 5w น่ะครับ มันร้อน และ หลอด LED เองก็เช่นกัน ถ้าไปเลือกใช้ วัตต์สูงๆ จะแสบตาได้เวลาใช้รถตอนกลางคืนนาน ครับผม

เครดิตเจ้าของภาพ คุณ ProTar Kanasub Ch และ คุุณ เอกพจน์ สืบ ภ8  :suadyod:
    *
    « ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 30, 2016, 09:37:49 AM »
    ขอบคุณสำหรับข้อมูลที่นำมาแบ่งปันครับ  :suadyod:
    *
    « ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 30, 2016, 12:36:58 PM »
    ขอบคุณคับ น่าลองๆ  looy

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14